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WAZIRI JAFO ATOA 
MSAMAHA WA 
ASILIMIA HAMSINI 

Msajili wa Kampuni anapenda kuwa 
fahamisha Wadau na Umma kuwa 

Waziri 
wa Viwanda na Biashara      ametoa Notisi ya 
Msamaha wa asilimia  hamsini (50%) ya ada 
ya uwasilishaji      wa nyaraka za kampuni 
nje ya muda  iliyotolewa katika Tangazo la 
Serikali Na. 410 la tarehe 24 Mei, 2024 na 
itatumika kwa kipindi cha miezi kumi na 
mbili tangu   kuchapishwa kwake.  

Waziri ametoa Notisi hiyo kwa kuzingatia      
kifungu cha 452A cha Sheria ya Kampuni, 
Sura ya 212 kinachotoa Mamlaka kwa 
Waziri mwenye dhamana ya masuala ya 
biashara kutoa msamaha wa ulipaji wa ada  
ya  uwasilishaji wa  nyaraka  za  kampuni    
nje ya muda. Notisi hii imetolewa kwa 
lengo la kuwezesha uhuishaji wa taarifa  
za kampuni zilizosajiliwa kabla ya mwaka             
2018 kwenye mfumo wa Usajili  kwa njia ya 
Mtandaoni (Online Registration System - 
ORS).  

Kufuatia notisi hiyo, Msajili wa  Kampuni 
anawataarifu kuwa msamaha  wa asilimia 
hamsini (50%) unatolewa kwa ada ya 
ucheleweshaji wa nyaraka (late filing fee) 

kwa Kampuni zenye sifa    
zifuatazo; Kampuni zilizosajiliwa kabla 
ya mwaka 2018 ambazo taarifa zake 
hazijahuishwa kwenye Mfumo wa Usajili 
wa Kampuni kwa njia ya mtandao; 
Maombi ya kuhuisha taarifa za kampuni 
yaliyopo kwenye Mfumo wa usajili wa 
kampuni kwa njia ya Mtandao, kabla ya 
tarehe ya kuchapishwa kwa Notisi hii; 
Maombi ya kuhuisha taarifa za kampuni 
kwenye Mfumo wa Usajili wa Kampuni 
kwa njia ya Mtandao yatakayopokelewa 
kwenye mtandao ndani ya muda wa Notisi 
hii. 

Aidha ifahamike kwamba maombi 
yaliyokwisha wasilishwa kwenye mfumo 
na kupitishwa na Msajili au Msajili kuingia 
makubaliano yoyote na Kampuni husika 
ya jinsi ya kufanya malipo husika kabla ya 
tarehe ya Notisi hayatahusika na 
msamaha huu. 

Msajili anazielekeza Kampuni zote 
zinazohusika na msamaha huu kuwasilisha 
taarifa zao kwa Msajili kupitia mfumo wa 
ORS ndani ya muda uliolekezwa ili 
kunufaika na msamaha husika.
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BRELA YAPONGEZWA KWA 
KUBORESHA HUDUMA KWA 
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Heri ya Mwaka mpya  
2025. Kama ilivyo ada, 

ninawakaribisha tena wadau 
wetu na umma kusoma 
Toleo letu la Kumi na Moja la   
Jarida la Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA). 
Toleo hili lina  mkusanyiko  wa 
habari na makala mbalimbali 
zinazoonesha mafanikio ya  
utekelezaji wa majukumu ya 
kila siku ya Taasisi yetu na 
ukuaji wa sekta ya biashara  
hasa katika nyanja ya 
urasimishaji biashara nchini. 

Nafarijika kwamba Taasisi yetu  
imeuanza mwaka huu, 2025, 
kwa matumaini makubwa. 
BRELA itaendelea kutoa 
huduma bora kwa wadau 
wetu na umma ili kufikia 
lengo letu la kuwa Taasisi ya 
mfano kikanda  katika utoaji 
wa huduma bora za usajili na 
utoaji wa leseni za biashara. 

Katika kipindi hiki, BRELA 
inafanya jitihada za makusudi 
za kuboresha utendaji kazi 
kwa kurekebisha sheria 
inazozisimamia na kufanya 
jitihada za makusudi katika 
kuboresha mifumo ya 
kiutendaji ili iweze kusomana 
na mifumo ya taasisi nyingine 
za Serikali, kurahisisha shughuli 
za usajili na utoaji wa leseni 
za biashara. Lengo ni kuunga 
mkono Serikali ya awamu ya  
sita na kurahisisha utendaji kazi 
sambamba na kuwarahisishia 
wafanyabiashara kupata 
huduma zaidi ya moja, kwa 

Andrew Bernad Mkapa - Mwenyekiti

Joyce John Mgaya -  Katibu

WAJUMBE
Elieshi Shilekyo Lema

Anabahati Joseph Mlay

Isdory Paul Nkindi

Lameck Samson Nyangi 

Stanislaus Aidan Kigosi

Nehemia Mussa Mihayo

B O D I  YA  U H A R I R I

haraka na kwa muda mfupi.

Katika  jitihada hizi BRELA 
inawafikia wadau wake na umma 
walio wengi popote walipo. 
BRELA imekuwa ikitekeleza 
mkakati wa kutoa elimu kwa 
umma juu ya upatikanaji wa 
huduma zake kupitia mfumo 
wa usajili kwa njia ya mtandao 
na jinsi ya kupata huduma 
hizo kwa urahisi. Katika 
kujenga mazingira wezeshi 
kwa maendeleo ya biashara 
nchini, Taasisi imekuwa 
ikitoa elimu ya ana kwa ana 
kwa makundi mbalimbali 
yakiwemo wanawake na vijana 
ambao ni wafanyabiashara 
wapya na wa baadaye. 

Pia BRELA imekuwa ikitoa 
mafunzo mbalimbali kwa wadau 
wakiwemo wafanyabiashara, 
na wawekezaji kupitia warsha, 
semina, pamoja na kushiriki 
kwenye maonesho mbalimbali 
yanayowezesha kukutana na 
wadau ana kwa ana,  kuwasikiliza 
na kutatua kero zao.

Aidha, Taasisi inafanya jitihada 
za kuhamasisha na kutoa 
elimu kwa umma kwa kuandaa 
maudhui yanayotolewa kupitia 
luninga, redio, magazeti 
na mitandao ya kijamii ili 
kujenga uelewa kwa umma.

I k u m b u k w e  k u w a , 
urasimishaji wa biashara mara 
unapokamilika wadau walio 
wengi wamejijengea dhana 
kwamba taratibu zimekamilika 

TA H A R I R I

Godfrey Nyaisa
Afisa Mtendaji Mkuu

hapo, la hasha! kuna huduma 
zingine za kufuata kwa mujibu 
wa sheria baada ya usajili.

Ili kuhakikisha uhuishaji 
huo unafanyika, Taasisi 
imejenga utaratibu, ukaribu 
na ushirikiano na wadau 
kwa kutuma ujumbe mfupi 
wa maneno kwa njia ya 
simu ili kuwakumbusha 
wadau wajibu huo kisheria.

Hivyo ninawasihi wadau 
kutumia fursa hiyo ya ujumbe 
unaotumwa na Taasisi kuhuisha 
taarifa zao ili kuepuka 
kulimbikiza gharama za ada ya 
ucheleweshaji baada ya usajili.

Nawatakia usomaji mwema 
wa jarida hili na kukaribisha 
maoni ya namna ya kuliboresha 
kupitia simu namba +255 (0) 22 
221 2800 au barua pepe yenye 
anuani maoni@brela.go.tz  ili 
kujenga uhusiano mzuri na 
jamii  na kufikia matarajio yenu.



5

HABARI

Watumishi wa BRELA wakitoa elimu juu ya umuhimu wa kusajili Alama ya Biashara 
au Huduma kwa washiriki maonesho ya 48 ya biashara ya kimataifa ya Dar es Salaam 
(SabaSaba).

Biashara na uwekezaji 
nchini Tanzania ni sekta 

zinazotoa fursa nyingi katika 
kukuza  uchumi wa taifa 
kwa kuwaunganisha wadau wa 
sekta zinazochangia mnyororo 
wa  uchumi jumuishi, ambao 
unasaidia kuongeza Pato la 
Taifa.
 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), ni lango 
kuu la biashara na  uwekezaji 
Tanzania. Tangu kuanzishwa 
kwake mwaka 1999 imekuwa 
ikitekeleza majukumu yake 
kwa  mujibu wa sheria ili 
kuweka mazingira wezeshi 
kwa ufanyaji biashara.
 Julai 30, 2024 Serikali 
ilizindua Sera mpya ya Taifa 

ya Biashara, yenye lengo la 
kuweka  m f u m o  n a 
mkakati madhubuti wa 
kuboresha mazingira ya 
biashara, kuongeza ajira,  
kuongeza Pato la Taifa, kukuza 
uchumi, na kuboresha ustawi 
wa wananchi.

Sera hiyo mpya imeoanisha 
sera na kanuni za biashara 
zinazohusiana na masuala 
ya  kibiashara, kuondoa 
migongano ya kisheria, 
kuboresha mgawanyo wa 
majukumu ya  kitaasisi, 
kuimarisha miundombinu ya 
masoko na biashara, kupunguza 
muda na gharama  z a 
ufanyaji biashara, kuwezesha 
biashara mtandao na huduma, 

usimamizi wa  ushindani 
halali wa kibiashara, na 
kumlinda mlaji.

Ili kufanikisha lengo hili, 
BRELA imekuwa ikiboresha 
mifumo ya kiutendaji 
inayoiwezesha kushirikiana na 
taasisi nyingine za Serikali kwa 
lengo la kurahisisha usajili na 
utoaji wa leseni za biashara.

Jitihada hizi zinatokana na 
tamko la Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
la kutaka mifumo ya taasisi 
kusomana, ambapo msisitizo 
umewekwa kwamba kila kitu 
kifanyike kwa njia ya mfumo 
wa kidijitali

BRELA INAVYOPEPERUSHA BENDERA YA UBORESHAJI WA     
MAZINGIRA YA BIASHARA

Na Christina Njovu
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Mfumo wa Usajili kwa njia 
mtandao (Online Registration 
System - ORS) unaotumiwa 
na  BRELA kutoa huduma 
umeboreshwa ili kuruhusu 
mifumo kusomana na taasisi 
nyingine,  hivyo kuwezesha 
watu kusajili biashara zao 
mtandaoni bila kulazimika 
kufika ofisi za  B R E L A 
kupata huduma.

Ili kuhakikisha ukuzaji 
biashara, Serikali imeweka 
mifumo mizuri ya ufanyaji 
malipo ya  Serikali kwa 
kutumia namba maalumu ya 
malipo ili kuziba mianya ya 
rushwa na  kudhibiti 
urasimu. Hatua 
hii imerahisisha 
mazingira kwa 
wafanyabiashara, 
hususan  
w a j a s i r i a m a l i 
wadogo na wa 
kati, ili waweze 
k u r a s i m i s h a 
biashara zao na 
kupata fursa  
zaidi za masoko ya 
ndani na nje.

Aidha, urahisishaji wa 
ufanyaji biashara, mfumo 
wa Namba ya Utambulisho 
ya Mlipakodi  ( T I N ) 
umeunganishwa na usajili wa 
biashara. Sasa mfanyabiashara 
hapaswi kwenda  Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA), 
kupata TIN na kuiwasilisha 
BRELA; badala yake, namba 
ya usajili anayopata baada ya 
kukidhi vigezo vya usajili wa 
jina la biashara au  kampuni 
ndiyo hutambulika kama TIN 
yake.

Hali hii  imeimarisha 
ushirikiano kati ya taasisi 
za Serikali na sekta binafsi 

ili kuhakikisha  h u d u m a 
zinazotolewa zinakidhi 
mahitaji ya wafanyabiashara. 
Kutokana na hilo, BRELA  
imesaini hati za ushirikiano na 
taasisi mbalimbali, ikiwemo 
Tume ya Ushindani (FCC),  
Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC), Ofisi ya Hakimiliki 
Tanzania (COSOTA),  
Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA), Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na  R u s h w a 
(TAKUKURU), Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), 

Jeshi la Polisi, Mamlaka  y a 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
na taasisi za kifedha kama 
CRDB, NMB, na Exim  
Bank, ambazo hubadilishana 
taarifa na BRELA kupitia 
mfumo wa ORS.

Katika kipindi cha mwaka 
2021 hadi 2024, utekelezaji wa 
majukumu ya BRELA ulionesha 
ongezeko zaidi ya biashara 
231,302, zimerasimishwa. 
Biashara hizi zinaongeza pato 
la taifa, zinatengeneza ajira za 

kudumu na za muda mfupi, pia 
uboreshaji wa miundombinu.

Jumla ya Biashara 
zilizorasimishwa mwaka 2021 
ni 46,360, mwaka 2022 ni 
55,294, mwaka 2023 ni 631,179 
na mwaka 2024 ni 66,469.

Ongezeko hili linaakisi jitihada 
za Serikali za kukuza sekta ya 
biashara kwa kuboresha  
mifumo ya kielektroniki ya 
usajili na utoaji wa leseni, 
sambamba na kutoa elimu 
kwa  umma kuhusu faida za 
kusajili biashara.

Hatua hii inaonesha 
ongezeko la ufanisi katika 

uendeshaji wa taasisi na 
mashirika ya  
umma, hasa baada 
ya maelekezo ya 
Mheshimiwa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 
ya  kutaka taasisi 
za umma kuongeza 
ufanisi na ubunifu.

 Hata hivyo, 
BRELA kupitia Afisa 

Mtendaji Mkuu wake, 
Bw. Godfrey Nyaisa, 

katika  mkutano wa 
wadau wa mwaka 2024, alieleza 
kuwa BRELA ilifanikiwa kutoa 
gawio la  shilingi bilioni 
18.9 kwa Serikali, kama 
sehemu ya kuunga mkono 
juhudi za maendeleo  y a 
kiuchumi.

BRELA itaendelea kushirikiana 
na wadau wake ili kuboresha 
mifumo ya kiutendaji na  
kuvutia wafanyabiashara 
kutoka ndani na nje ya nchi 
kujifunza kuhusu utoaji wa 
huduma  za mtandao, 
ikiwemo nchi kama Kenya, 
Burundi, Sudan Kusini, Korea, 
na Uganda.
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NAIBU WAZIRI MKUU MHE. DKT. BITEKO AIPONGEZA 
BRELA

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Mhe. Dkt.  

Dotto Biteko ameipongeza 
Wakala  wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA), 
kwa kuendelea kuwafikia  
wafanyabiashara na kutoa 
huduma, elimu na hamasa 
ya kurasimisha biashara zao.

Mhe. Dkt. Biteko ametoa 
pongezi hizo alipotembelea 
banda la BRELA na  kujionea  
shughuli za utoaji huduma kwa 
wananchi wakati wa ufunguzi 
wa maonesho ya  s a b a 
ya  kitaifa ya teknolojia 
ya madini yaliyofanyika 
katika uwanja wa EPZA 
Bombambili  mkoani Geita.

“Endeleeni na kazi nzuri 
mnayofanya kama taasisi,” 
alisema Mhe. Dkt. Biteko 
baada ya  k u s h u h u d i a 
BRELA ikitoa huduma 
kwa wananchi wa Geita. 

Awali, akitoa maelezo ya lengo 
la kushiriki maonesho hayo, 

Na Sheila Mfunami

Afisa Leseni Mwandamizi  
kutoka BRELA Bw. Koyan 
Aboubakar, alimweleza 
Naibu Waziri Mkuu Mhe. Dkt.  
Biteko  kuwa, kama 
ilivyo dira ya BRELA, hivi sasa 
ni kuwafikia wadau wengi zaidi 
pamoja na  kutoa huduma za 
papo kwa papo kwa wananchi.
 
“Ushiriki wetu katika 
maonesho kama haya ni 
kuhakikisha huduma zote za 
BRELA za usajili wa majina ya 
biashara, usajili wa kampuni, 
usajili wa alama za biashara 
na huduma, utoaji wa hataza, 
utoaji wa Leseni za biashara 
kundi “A”, usajili wa kiwanda 
na huduma za kulipia ada 
za mwaka na uhuishaji wa 
taarifa za biashara na kampuni 
zinatolewa papo kwa papo,” 
alisema Bw. Aboubakar.

Kwa upande wake, Mbunge 
wa Jimbo la Busanda, Mhe. 
Tumaini Brygeson Magessa 
alipotembelea banda la 
BRELA aliwataka wajasiriamali 

wanaoshiriki katika maonesho 
ya saba ya kitaifa ya teknolojia 
ya madini kutumia fursa hiyo 
kurasimisha biashara zao ili 
zikue.

Mhe. Magessa alionesha 
pia kuridhishwa na huduma 
zinazotolewa na kutoa wito 
kwa  taasisi  zinazotoa 
huduma katika maonesho 
kuhakikisha wajasiriamali 
wanakua na hivyo  k u t a k a 
wasaidiwe kwa kupatiwa 
huduma na elimu ili 
warasimishe biashara zao. 

Aidha, Mhe. Magessa 
aliipongeza BRELA kwa 
huduma nzuri za kutoa elimu 
pamoja na  huduma za 
sajili mbalimbali inazozitoa 
kwa kuwa zitawawezesha 
wafanyabiashara  w a d o g o , 
wa katı na wakubwa 
w a l i o j i to ke z a  k a t i k a 
maonesho kupata huduma 
stahiki za  u r a s i m i s h a j i 
wa biashara zao kwa urahisi.

BRELA ni miongoni mwa 
taasisi za Serikali ambazo 
zimeshiriki katika maonesho 
ya madini kwa lengo la 
kusogeza huduma kwa jamii 
hasa kwa kuzingatia kwamba  
huduma zote zinatolewa 
kwa njia ya mtandao na 
zinapatikana papo kwa papo.

Maonesho hayo ya madini 
yaliongozwa na kaulimbiu 
isemayo “Matumizi ya 
Teknolojia  sahihi na Nishati 
safi katika sekta ya Madini 
kwa maendeleo endelevu”. 
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WAKUFUNZI WAPATIWA MAFUNZO KUHUSU MILIKI 
BUNIFU

Na Theresa Chilambo

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 

(BRELA), kwa kushirikiana na 
Shirika la Miliki  U b u n i f u 
Duniani World Interllectual 
Property Organization (WIPO) 
na Shirika la Miliki  B u n i f u 
Kanda ya Afrika (ARIPO), 
pamoja na Chuo Kikuu Cha 
Dar es Salaam (UDSM),  
wameendesha mafunzo 
ya kuwajengea uwezo 
wakufunzi watakaokuwa na 
jukumu  la kufundisha 
wadau  mbalimbali juu 
ya umuhimu na faida ya miliki 
bunifu ili kuleta  chachu ya 
maendeleo.

Akizungumza katika ufunguzi 
wa mafunzo hayo, Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA, 
Bw.  Godfrey Nyaisa alisema 
kuwa maeneo ya Miliki Bunifu 

ni moja ya changamoto kwa 
Bara  la Afrika, hivyo kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
BRELA inajumuika kutoa elimu 
ili  kuwajengea uwezo na 
kuchochea ufanisi katika sekta 
hiyo yenye utajiri mkubwa.

“Bado kuna changamoto 
kidogo katika eneo hili la 
ubunifu kutokana na wadau 
husika kutokuwa na uelewa 
wa kutosha kuhusu miliki 
bunifu kutokana na wengi 
wao kuja na bunifu zao zikiwa 
hazina sifa, zingine zikitakiwa 
kurekebishwa ili ziwe na sifa 
stahiki, kuna nyingine zenye 
sifa lakini wahusika hawajui 
namna ya kuzirasimisha,” 
alisema Bw.  Nyaisa.
            
Aidha, kwa kutambua hilo, 
BRELA wakishirikiana na 

ARIPO, sambasamba na wadau 
wengine wameamua kutoa 
elimu hii ili nao wakafundishe 
wengine kuhusu Miliki Bunifu; 
ili kuleta tija stahiki na kuwa 
chachu kwa maendeleo na 
kukuza uchumi wa nchi. Aidha 
Bw. Nyaisa aliongeza kuwa, 
WIPO ikiwa ndio msimamizi 
mkuu wa Miliki Bunifu Duniani 
wameona changamoto ya 
uwepo wa upungufu wa 
ufahamu kwa wadau kuhusu 
masuala ya miliki bunifu, 
hususani katika nchi za dunia 
ya tatu. Kupitia mafunzo 
BRELA itafanya vizuri kupitia 
miliki bunifu. 

Kwa upande wake Makamu 
Mkuu wa Chuo Kikuu Cha 
Dar es Salaam (UDSM), 
Profesa Willam Anangisye 
alisema mafunzo hayo ya 
siku nne yalijikita zaidi katika 
kuwajengea  uwezo Washiriki, 
kwani dunia ya sasa ni kama 
kijiji hivyo mafunzo hayo ni 
muhimu ili  wakayatoe kwa 
wengine na kuleta tija stahiki.

“Kupitia mafunzo haya 
washiriki wataenda kufundisha 
wengine namna bora ya 
kulinda bunifu zao. Kupitia 
tafiti ambazo zimefanywa 
inaonesha kuwa watu wengi 
wamekuwa wakifanya tafiti 
na kuzifungia kabatini, wakati 
umefika sasa tafiti hizo ziwe 
bidhaa kwa ajili ya biashara,” 
alisema Prof. Anangisye.

Naye, Afisa kutoka Wakala 
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wa Usajili wa Biashara na 
Mali Zanzibar (BPRA), Bw. 
Mohamed Ali Maalim alisema, 
mafunzo hayo yatawasaidia 
kwenda kuwafundisha 
wabunifu katika maeneo yao 
ili kujiletea maendeleo, maana 
miliki bunifu ni mali kama mali 
nyingine.

“Kupitia elimu hii tutakwenda 
kuitoa kwa wadau ambao 
wengi wao hawana elimu ya 
kutosha ili iweze kuwasaidia 
kulinda mali zao na kujipatia 
fedha hivyo kuwa kichocheo 
kwao kufanya bunifu 
nyingi zaidi kwa ajili ya 

kujitengenezea kipato,” 
Alisema Bw. Ali Maalim.

Kwa upande wa Mwakilishi 
kutoka ARIPO, Bw. Outle 
Rapuleng, alisema kupitia 
ushirikiano wao na BRELA 
pamoja na wadau wengine, 
wameandaa mafunzo 
hayo baada ya kuona kuna 
changamoto ya uelewa mdogo 
kwa wabunifu kutoka nchi 
zinazoendelea hususan Afrika.

“Naamini kupitia elimu 
iliyotolewa itasaidia kupata 
wakufunzi wengi ambao 
watakwenda  k a t i k a 
maeneo yao na kusambaza 
elimu kuhusu miliki bunifu 
hivyo kusaidia kuongeza  
uwelewa kwa wajasiriamali 
na kuleta mafanikio 
yanayotakiwa kupitia tasnia 
ya miliki bunifu” alisema 
Rapuleng.

Washiriki wa mafunzo hayo 
walitoka nchi mbalimbali za 
Afrika ikiwemo mwenyeji 
Tanzania, Kenya, Uganda, 
Malawi, Namibia, Zambia, 
Botswana na Rwanda.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam (UDSM), Profesa 
Willam Anangisye akifungua mafunzo kuhusu miliki bunifu Jijini 
Dar es Salaam.
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Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 

(BRELA), imewakumbusha 
v i j a n a  w a j a s i r i a m a l i 
kurasimisha biashara zao ili  
kunufaika na soko la ushindani.

Hayo yalisemwa na Afisa 
Leseni wa BRELA, Bi. Rosemary  
Otaru wakati akizungumza 
kwenye hafla ya Panda 2024 
iliyoandaliwa na Taasisi ya Her 
Initiative, Taasisi hiyo ililenga  
kuwahamasisha na kuwainua 
wafanyabiashara vijana    katika  
masoko na uboreshaji wa  
viwanda vya ndani iliyofanyika 
katika ukumbi wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM).

Katika hafla hiyo, Bi. Otaru 
aliwaeleza wajasiriamali hao 
umuhimu wa kurasimisha 
biashara, viwanda pamoja 
na kupata Leseni ya biashara 
kundi ‘A’ ambayo itwawezesha     
kufanya biashara kitaifa na 
kimataifa bila usumbufu.

Wajasiriamali vijana  wanawake 
zaidi ya 200, walishiriki ambao 
wengi wao walishukuru uwepo 
wa jukwaa hilo kutokana 
na manufaa waliyoyapata 
ikiwemo  kupata  e l i m u , 
kupata taarifa za masoko 
ya bidhaa mbalimbali  na 
kuunganishwa na taasisi  
pamoja na wadau mbalimbali 
wa biashara.

Pia walishukuru BRELA kwa 
namna ambavyo imekuwa 
ikishiriki na kuwasaidia 
wajasiriamali kwa kuwapa 
elimu  ya urasimishaji biashara 
na kuwawezesha kurasimisha 
biashara zao.

Hafla hiyo ilijikita katika 
kuhamasisha ushiriki wa 
wanawake katika sekta 
zinazochipukia na ambazo 
hazipewi  kipaumbele 
hasa viwanda vya urembo 
vinavyotoa fursa kubwa 
ya ukuaji na ubunifu kwa 
wajasiriamali vijana  
wanawake.

WAJASIRIAMALI VIJANA WAKUMBUSHWA 
KURASIMISHA BIASHARA

Na Lungano Mwakyombe
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BRELA YAPONGEZWA KWA KUBORESHA HUDUMA 
KWA NJIA  YA  MTANDAO-MHE. KIGAHE

Na Christina Njovu

Naibu Waziri wa Viwandana Biashara Mhe.ExaudKigahe(Mb) (mwenye miwani katikati), akipata 
maelezo kutoka kwa Seka Kasera Mkuu wa sehemu ya Miliki Bunifu, juuyautunzajiwaDaftari la 
Msajili. picha story -mkutano wa Wadau -Naibu Waziri Kigahe

Naibu Waziri wa Viwanda  
na Biashara Mhe. Exaud 

Kigahe (Mb) ameipongeza
Wakala  wa Usajili wa 
Biashara  na Leseni (BRELA), 
kwa juhudi za kufanya
maboresho ya   h u d u m a 
za sajili na utoaji wa leseni 
za biashara kwa njia ya
mtandao kupitia mfumo wa 
Usajili  wa BRELA kwa 
njia ya Mtandao (ORS) na
dirisha la Taifa la 
b iashara   ( TNBP).

Mhe. Kigahe amebainisha 
hayo  wakati akimwakilisha 
Waziri wa Viwanda na Biashara 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo 
katika  mkutano wa pili wa 
BRELA  na  Wadau wake 
uliofanyika  Oktoba, 2024 Jijini 
Dar es  Salaam ukiwa na lengo 
la  kujadili fursa, mafanikio 
pamoja na changamoto 
zilizopo na  namna Wakala  
ilivyojipanga kuhudumia 
wadau wake siku za mbeleni.

“Matumizi ya mifumo 
y a m e p u n g u z a  m u d a , 
gharama  na bughudha 
kwa  w a w e ke z a j i  n a 
wafanyabiashara ambao  
w a l i k u w a  w a n a s a f i r i 
umbali  mrefu  
kufika katika Ofisi  za 
BRELA jijini Dar es Salaam  
kwa ajili ya kupata huduma   
”amesema Mhe. Kigahe  

Aliongeza kwa kusema kuwa 
mkutano huu ni muhimu 
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katika  k u i m a r i s h a   
ushirikiano kati ya sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi ili 
kuweza  kujitathimini  
katika utoaji wa huduma, 
kupokea maoni ya wadau 
na kutoa  majibu pamoja 
na kuchukua yale mapungufu 
kwa ajili ya kuyafanyia  
kazi, ili kuimarisha  ufanisi 
w a  Ta a s i s i  k a t i k a 
kuwahudumia wadau wake. 

Mhe. Kigahe alieleza kuwa      
ufanisi wa utendaji kazi 
wa BRELA ni muhimu  
katika ujenzi           wa uchumi 
wa nchi yetu kwani ndipo 
mahali ambapo biashara  
zinazaliwa na kuanzishwa.

 BRELA haiwezi kufanikiwa 
katika kutekeleza majukumu  
yake ikiwa peke     yake,  ni 
muhimu kushirikiana na 
kuwa karibu na Sekta za 
Umma na Sekta Binafsi.

Aidha, Mhe. Kigahe alivutiwa 
na Kauli Mbiu ya Mkutano 
huo iliyosema “Mifumo 
ya  Kitaasisi  inayosomana 
na Uwezeshaj i  wa 

Biashara Nchini”, kwani 
ina akisi maelekezo  y a  
Serikali kuwa ifikapo mwezi 
Disemba, 2024 Taasisi ziwe 
na mifumo inayosomana.

Alitoa rai kwa Taasisi 
zingine za Serikali ambazo 
hazina utaratibu wa  
kuwakutanisha wadau wake 
kuweza kuiga  mfano huo mzuri 
ili kuweza  kujipima kwa kupata 
maoni na mtazamo kutoka kwa 
wadau badala ya kujifungia 
na kujitathmini wenyewe.

Vilevile alisema Serikali 
imejipambanua kwa uwazi 
na dhamira ya  kuboresha 
mazingira ya biashara na 
uwekezaji kwa kuziwezesha 
Taasisi za  Serikali kutoa  
miongozo, kuzipa rasilimali  
fedha, rasilimali watu na  
vitendea  kazi ili watimize 
wajibu wao kwa ufanisi mkubwa 
na kufikia malengo ya Serikali.
Utoaji wa huduma kwa njia 
ya  mtandao umerahisisha 
wafanyabiashara  k u w e z a 
kuomba kusajili au kupata 
Leseni za biashara wakiwa 
maeneo  mbalimbali na            

kupata cheti cha usajili au 
Leseni pale walipo bila kufika  
katika  ofisi za BRELA. 

Awali, akimkaribisha Naibu  
Waziri,  Mwenyekiti wa Bodi  
ya Ushauri ya  Wizara  
kwa BRELA, Prof.  Neema 
Mori alisema kuwa, Bodi ya 
Ushauri  ya  W i z a r a 
kwa  BREL A itaendelea  
kusimamia na kutoa ushauri 
wa  jinsi ya  kuongeza  
ufanisi. Hadi sasa  b o d i 
imeweza kufanikisha  
kuongeza  m a p a t o  y a   
BRELA  na  hatimaye kutoa 
gawio la  shilingi  b i l i o n i 
18 kwa  S e r i k a l i .

Kwa upande wake, Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA    
Bw. Godfrey  Nyaisa alisema 
kuwa mkutano umehusisha 
washiriki kutoka  Taasisi na  
Mashirika  ya Umma, Sekta 
binafsi, Wawekezaji, Wamiliki                  
wa Viwanda,  Wafanyabiashara, 
Wajasiriamali, Wabunifu, Ofisi 
za Mawakili na wadau  
mbalimbali. Uwepo wao 
utaleta majadiliano yenye tija 
na manufaa kwa        pande zote.        
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VIJANA 1,500 WA VYUO WAJENGEWA  UWEZO NA BRELA

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni   

(BRELA), imeshiriki kwenye  
kongamano la kuwajengea 
uwezo vijana wa vyuo vikuu, 
kwa kutoa  elimu kuhusu 
urasimishaji wa biashara, 
ikiwemo usajili wa  
kampuni, usajili wa majina ya 
biashara, na usajili wa alama 
za huduma ili kuhakikisha  
kuwa biashara zao zinafuata 
matakwa ya kisheria.

Akitoa mafunzo hayo, 
Afisa  Usajili wa BRELA, 
Bi. Gift  Wazingwa, wakati               
akiwasilisha mada juu ya 
umuhimu wa  kurasimisha 
biashara, alieleza  kuwa “zipo 
faida nyingi zinazotokana 
na kurasimisha  biashara 
zikiwemo utunzaji wa       jina 
la biashara ama kampuni, 
kupata ulinzi wa kisheria, 
kuongeza uwezekano wa 
kupata wabia, kuongeza 
fursa  za upatikanaji masoko 
pamoja na upatikanaji wa 
tenda mbalimbali”.

Bi. Wazingwa aliongeza kuwa                         

urasimishaji wa biashara  
unasaidia kuongeza pato  la 
taifa kupitia ada ambazo  
mfanyabiashara hulipa kwa                     
mwaka, hivyo kuwezesha 
kutoa huduma mbalimbali 
za jamii na kuwezesha                         
ujenzi wa miundo mbinu ya  
kuwafikia wafanyabiashara, 
ikiwemo ujenzi wa masoko 
na uwekaji wa mazingira 
wezeshi ya biashara.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Piga  Kitabu Unity ambao 
ni  waandaji wa kongamano 
hilo, Bw. John Minja 
amewashukuru                         BRELA 
kwa kushiriki na kutoa  
mafunzo hayo yenye lengo la 
kumwezesha kijana kutumia  
uwezo wake kuthubutu na 
kujiendeleza.

Bw. Minja alisema kuwa 
ana               amini kila kijana 
ana kitu ambacho amezaliwa 
nacho, hivyo mafunzo hayo 
yameongeza ari  kutimiza 
ndoto yake.

Aidha, Bw. Minja ameitaka 
BRELA kushirikiana kwa 
karibu ili elimu iliyotoa iwe 
endelevu na ijulikane kila 
mahali, kwa kuwa huduma 
nyingi za kibiashara kubwa 
ama  ndogo zinahitaji huduma 
za BRELA.

Mwanafunzi wa Chuo cha 
Afya  Morogoro, Bw, Musa 
Maganza alieleza kuwa, awali 
alitaka kuanzisha biashara 
lakini  alikosa  taarifa sahihi 
kuhusu taratibu  za kuanzisha 
biashara,                              hivyo 
alisema “mafunzo                  hayo 
yamenifungua macho na  
ninatarajia kufungua biash
ara                         yangu mkoani 
Geita” alisema Maganza,

Kongamano hilo lilikutanisha 
vijana 1,500 kutoka vyuo 
vikuu na vya kati vilivyopo 
mkoani Morogoro, vikiwemo 
Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo  (SUA), Chuo Kikuu 
cha Jordan (JUCO) na vyuo 
vya kati vikiwemo Chuo cha 
Afya na Sayansi Shirikishi 
Morogoro,                   Chuo cha 
Ardhi Morogoro na Chuo cha 
Afya cha Mtakatifu Malkus 
Morogoro.

Shirika  la Piga Kitabu  
Unity limekuwa likiandaa                                              
makongamano ya aina hii na 
kutoa mafunzo mbalimbali 
kuhusu fursa za kujiendeleza 
k i m a s o m o ,  m a f u n z o 
kwa wanafunzi ambao 
wanajiandaa  kupata ajira 
na kujiajiri. Kauli mbiu ya 
kongamano ilikuwa “Chochea 
maisha yako baada ya kutoka 
kampasi” 

Na Christina Njovu
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ELIMU YAFIKIA WAFANYABIASHARA MBEYA

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 

(BRELA), imetoa elimu kwa 
wafanyabiashara pamoja na 
wamiliki wa kampuni juu ya 
kuwasilisha taarifa za Wamiliki 

Manufaa kwa Msajili wa 
Makampuni jijini Mbeya.
 
Elimu hiyo imetolewa na BRELA 
hivi karibuni ilipoendesha kliniki 
maalumu kwa wafanyabiashara 

pamoja na wamiliki wa kampuni 
jijini Mbeya ili kuwasaidia 
namna ya kuwasilisha taarifa za 
Wamiliki Manufaa.
 
Afisa Usajili kutoka BRELA, Bw. 

Maafisa kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni BRELA wakiwa huduma wafanyabiashara 
katika kliniki maalumu ya kutoa elimu kuhusu Umuhimu wa Taarifa za UmilikiManufaa.

Na Lugano Mwakyombe

Grayson Moshi, alisema lengo 
kuu la kuendesha kliniki hiyo 
maalumu jijini humo ni 
kuwahamasisha wadau wa 
biashara na wamiliki wa 
kampuni wasiokuwa na uelewa 
wa kutosha kuhusu umuhimu 
wa taarifa za Wamiliki Manufaa 
ili kuwasaidia kuziwasilisha 

taarifa hizo kwa Msajili wa 
Makampuni.
 
Kwa upande wake, Katibu 
Tawala Msaidizi Idara ya 
Viwanda, Uwekezaji na Biashara, 
Bi. Anna   Mwambwene wakati 
akiwakaribisha maafisa wa 
BRELA ofisini kwake, alisema 

uwepo 
wa BRELA jijini Mbeya 
utasaidia kuwajengea uelewa 
wafanyabiashara kuhusu 
umuhimu wa taarifa za Wamiliki 
Manufaa na kufanya biashara 
kisheria. 
 
“Mbeya ni lango la biashara kwa 
nchi za Jumuiya ya SADC, kwa 
hiyo wafanyabiashara wengi 
kutoka Malawi na Zambia wapo 
hapa mjini hivyo kwa kuendesha 
kliniki hii kutawasaidia kufanya 
biashara zao kwa kufuata 
mifumo inayosimamiwa 
na BRELA,” alisema Bi. 
Mwambene. 

Nao baadhi ya wafanyabiashara 
ambao walihudumiwa na 
BRELA katika kliniki hiyo, 
walionyesha kuvutiwa na utoaji 
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wa huduma na usaidizi wa 
kutatua changamoto zao, kama 
vile kushindwa kuwasilisha 
taarifa za mwaka za kampuni 
pamoja na kulipia ada ya 
utunzaji wa majina ya biashara. 

Zaidi ya wafanyabiasara 
90 walinufaika na huduma 
zinazotolewa na BRELA katika 
kliniki hiyo kwenye maeneo 
mbalimbali katika Halmashauri 
za wilaya ya Kyela, Chunya na 

Mbeya Mjini. 
BRELA pia ilitoa mafunzo 
maalumu ya ukaguzi elimishi 
kwa wadau wa sekta ya biashara 
mkoani Dar es Salaam kuhusu 
Wamiliki Manufaa (Beneficial 
Ownership) ili waelewe na 
kuitekeleza kikamilifu. 

Mwaka huu Taasisi imejikita 
katika kutatua changamoto 
zinazojitokeza wakati wa 
kufanya sajili mbalimbali na 

namna kampuni zinavyoweza 
kuepuka vitendo vya kigaidi, 
utakatishaji fedha haramu na 
kukwepa kodi.
 
Ukaguzi elimishi uliofanyika  
katika Mkoa wa Dar es 
Salaam hivi karibuni kwa                 
wafanyabiashara uliambatana   
na utoaji wa huduma za papo  
kwa papo za sajili mbalimbali za 
huduma zinazo tolewa na  
BRELA.

Miliki bunifu kama 
zilivyo mali nyingine 

z i n a zo s h i k i k a ,  p i n d i 
inapokuwa imerasimishwa 
na kupata ulinzi wa kisheria 
ndivyo thamani yake inavyo 
ongezeka. Hii ni kama nyumba 
inayokuwa imejengwa katika 
kiwanja ambacho hakina 
hatimiliki; hata ingekuwa 
imejengwa kwa gharama 
kubwa, thamani yake haiwezi 
kuwa sawa na nyumba ya 
kawaida iliyojengwa kwenye 
kiwanja kilichorasimishwa kwa 

kupewa hatimiliki. Kadhalika, 
kazi ya miliki Ubunifu ambayo 
haijasajiliwa, thamani yake ni 
ndogo hata kama imeundwa 
kwa ubunifu mkubwa na 
wenye kuvutia sana.

Sheria zinazosimamia ulinzi 
wa Miliki Ubunifu kama vile 
Hakimiliki au Miliki Ubunifu 
zinazohusu uzalishaji wa 
viwandani hazilazimishi 
wamiliki kuzisajili ili zilindwe.

Sheria zote zimetoa hiyari 

kwa wamiliki kusajili ama 
kutokusajili, lakini kutokusajili 
mali zote zitokanazo na miliki 
ubunifu inaweza kusababisha 
wamiliki kupoteza haki zao 
ambazo zipo katika miliki 
ubunifu pindi inapotokea 
migogoro ya umiliki au 
inapotokea uharamia 
umefanyika katika kazi za 
miliki ubunifu.

Kusajili Miliki Ubunifu kunatoa 
ulinzi kwa wamiliki, lakini pia 
huongeza thamani ya miliki 
ubunifu hivyo kuwafanya 
wamiliki kuweza kutumia 
ubunifu huo kuwazuia wengine 
kutumia miliki ubunifu bila 
ridhaa ya mwenye nayo. 
Ridhaa hiyo inaweza kuwa ni 
kwa kuuziwa au kukodishiwa 
ili mtu mwingine aitumie kwa 
wakati fulani kwa malipo 
maalumu kama ambavyo 
wanaweza kukubaliana.

Usajili wa alama za biashara na 
huduma, mathalani humpatia 
mmiliki wa biashara na huduma 
husika nafasi ya kuitofautisha 
biashara au huduma yake 
na zile zinazotolewa na 
washindani wake. Pamoja na 
hayo, huwazuwia washindani 
wake kuiga alama yake ya 
biashara au huduma kwa 

USAJILI WA MILIKI BUNIFU 
HUONGEZA THAMANI YA BIDHAA

Na Stanislaus Kigosi

Mvumbuzi wa taa za vifuu vya nazi (coconut lamp) na vyombo vya 
mbao Bw. Ditrick Mbena akionesha ubunifu wa bidhaa zake kwenye 
maonesho ya kimataifa ya biashara (Saba saba), Dar es Salaam
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kuiweka katika bidhaa au 
huduma wanazozitoa katika 
soko.

Wafanyabiashara hutumia 
nguvu na gharama kubwa 
sana kufikisha bidhaa na 
huduma zao kwenye masoko,  
pia kujenga uaminifu kwa 
wateja wao. Mara zote 
hutumia alama zao za biashara 
kutangaza bidhaa na huduma 
wanazozalisha. 

Hivyo, inaweza kutokea 
mfanyabiashara mmoja 
akatumia nguvu na gharama 
kubwa kujijenga kwenye 
soko kwa kutumia alama 
yake ya biashara, lakini kama 
hiyo alama yake ya biashara 
haijasajiliwa, anaweza kukuta 
mshindani kibiashara ama 
ameamua kuisajili alama 
hiyo na hivyo kumfanya yeye 
asiweze kuitumia tena.

Sambamba na hilo, 
katika mazingira sawa na 
hayo, anaweza kutokea 
mfanyabiashara mwingine 
au mshindani katika biashara 
akaamua kughushi au kuitumia 
alama hiyo ya biashara kwa 
kutoa bidhaa au huduma 
duni tofauti na zile ambazo 
zinatolewa na mmiliki halisi wa 
alama ya biashara au huduma.
Kitakachotokea katika 

mazingira hayo, ni kuvunja 
uaminifu ambao mmiliki wa 
alama ya biashara husika 
alishapata kutoka kwa 
walaji wa bidhaa na huduma 
zake. Hali hii ikitokea inaua 
biashara ya yule ambaye ni 
mmiliki halisi wa alama hiyo 
ya biashara na hivyo kuathiri 
mfumo wa biashara, ushindani 
wa kibiashara na uchumi wa 
nchi nzima.
Sheria za Miliki Ubunifu 
huwatambua na kuwalinda 
wale ambao wamefanya usajili 
wa mali zao za miliki ubunifu 
na kuwalinda dhidi ya wengine 
ambao hawajafanya usajili.

Katika mazingira ya ushindani 
wa biashara, wafanya biashara 
ni vema kuwa makini kwa 
kuhakikisha kuwa wanazilinda 
alama zao za biashara kwa 
kuzisajili kwenye Ofisi ya 
Msajili wa Alama za Biashara 
ambayo kwa hapa Tanzania 
Bara, Ofisi ya Msajili ni Wakala 
wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA). Hii ndiyo 
ofisi inayotoa ulinzi wa alama 
za biashara na huduma kwa 
mujibu wa Sheria ya Bunge 
Namba 12 ya mwaka 1986.  

 Hali kadhalika, kuhusu ulinzi 
wa uvumbunzi ambao hulindwa 
na Sheria ya Hataza, mvumbuzi 
yeyote kabla hajauweka 

hadharani uvumbuzi wake 
inampasa kwanza aanze 
utaratibu wa kusajili ulinzi 
wa hataza yake ndipo aweke 
hadharani uvumbuzi huo. 

Uvumbuzi ndiyo chachu ya 
maendeleo ya teknolojia 
ambayo hutumika katika 
uzalishaji wa bidhaa 
viwandani, hutumika katika 
kutoa huduma za afya kwa 
kuvumbua vifaa tiba pamoja 
na dawa za matibabu na chanjo 
za maradhi mbalimbali.

Mvumbuzi anapoacha kusajili 
uvumbuzi wake kwenye Ofisi 
ya Msajili wa Hataza ambayo 
kwa hapa Tanzania ni BRELA, 
uvumbuzi wake unaweza 
kuibwa na watu wengine 
ambao wanaweza kuutumia 
uvumbuzi huo kujinufaisha 
wao wenyewe kiuchumi bila 
mvumbuzi kunufaika kwa 
lolote.

Ifahamike pia kuwa uvumbuzi 
ukishasajiliwa na kupata cheti 
cha hataza unaweza kuuzwa 
kwa wazalishaji ambao wao 
wanaweza kuuzalisha kwa 
wingi au kuitumia teknolojia 
hiyo kuzalisha zaidi na kumpa 
mbunifu binafsi faida za 
kiuchumi na kuongeza tija na 
kipato kwa nchi.
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Afisa Leseni kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA Bi. Sweetnes 
Madataa kimkabidhi cheti cha usajili mdauwa BRELA baada ya kukamilisha mchakato wa 

kurasimi shabiashara yake.

A TO Z: MAHITAJI YA KUOMBA LESENI YA 
BIASHARA KUNDI ‘A’

Maendeleo ya nchi yoyote 
yanategemea kwa 

kiasi kikubwa maendeleo 
ya sayansi na teknolojia, 
ambayo yameleta utatuzi 
wa changamoto mbalimbali 
duniani. 

Hali hii imewezesha pia 
maendeleo ya uchumi nchini 
Tanzania, hususan katika sekta 
ya viwanda na biashara. 

Mazingira ya biashara nchini 
yameboreshwa kwa uwepo 
wa mifumo mbalimbali ya 
urasimishaji biashara chini ya 

usimamizi wa wizara na taasisi 
za Serikali.

Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), ni moja 
ya taasisi nchini inayotoa 
huduma zake zote kwa njia 
ya mtandao, ikiwezesha 
wafanyabiashara na wadau 
duniani kote kuzipata huduma 
hizi kwa urahisi.

Makala hii itakujuza kuhusu 
mahitaji muhimu ya kuzingatia 
ili kutumia fursa ya kupata 
Leseni ya Biashara Kundi ‘A’ 
kwa njia ya mtandao ukiwa 

popote pale ndani na nje ya 
nchi.

Leseni ya biashara ni cheti 
kinachotolewa na Serikali kwa 
mfanyabiashara kwa ajili ya 
kumruhusu kufanya biashara 
nchini. Leseni za biashara 
zimegawanywa katika 
makundi mawili: Kundi ‘A’ na 
Kundi ‘B’.

Leseni za biashara Kundi 
‘A’ hutolewa na BRELA kwa 
biashara zenye sura ya kitaifa 
au kimataifa, zinazohusiana 
na maamuzi ya kisera katika 

Na Sweetness Madata 
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ngazi ya kitaifa au kimataifa. 

Mfano wa biashara zinazohitaji 
Leseni hizi ni uingizaji wa 
bidhaa kutoka nje (import), 
Usafirishaji wa bidhaa nje 
ya nchi (export), huduma za 
kifedha kama benki na taasisi 
za mikopo midogo, pamoja na 
usafirishaji wa abiria na bidhaa 
ndani na nje ya nchi.

E n d a p o  m w o m b a j i 
atakamilisha vigezo vyote, 
anaweza kupata leseni yake 
ndani ya siku tatu za kazi, 
kulingana na Mkataba wa 
Huduma kwa Wateja wa BRELA 
(vingine vikienda sawa).

Leseni za biashara Kundi ‘B’ 
hutolewa na mamlaka za 
Serikali za mitaa kwa biashara 
zisizo na sura ya kitaifa au 
kimataifa. Mfano wa biashara 
hizi ni gereji, saluni, ujenzi, 
ushauri wa kitaalamu, maduka 
ya rejareja na jumla, na 
nyinginezo.

Kwa lengo la kusogeza huduma 
karibu, Serikali ilitengeneza 
mfumo wa kielektroniki 
ujulikanao kama “Dirisha la 
Taifa la Biashara” (TNBP) ili 
kutoa taarifa za kibiashara na 
leseni kwa njia ya mtandao. 

Mfumo huo ndiyo unatumika 
kutoa Leseni za Biashara Kundi 
‘A’ kwa njia ya mtandao kupitia 
tovuti ya www.business.go.tz.

Ili kuomba Leseni ya Biashara, 
mwombaji anatakiwa kuwa na 
barua pepe inayofanya kazi 
na namba ya simu kwa ajili ya 
usajili. 

Baada ya usajili, atapewa jina 
la mtumiaji na neno la siri kwa 
ajili ya kuingia katika mfumo. 
Ombi la leseni hufanywa kwa 
kujaza fomu mtandaoni na 
kuambatisha nyaraka muhimu.

Nyaraka hizo ni pamoja 
na Hati ya usajili wa jina la 
biashara au kampuni, Katiba 
ya kampuni au dondoo kutoka 
kwa msajili, Uthibitisho wa 
uraia wa mmiliki/wamiliki wa 
biashara au kampuni (cheti cha 
kuzaliwa, Kitambulisho cha 
Taifa, Kadi ya mpiga kura, au 
Pasi ya kusafiria).

Nyaraka nyingine ni uthibitisho 
wa mahali pa kufanyia biashara 
(mkataba wa pango au hati ya 
umiliki), Hati ya utambulisho 
wa mlipa kodi (TIN), pamoja na 
kibali kutoka kwa mamlaka ya 
udhibiti kulingana na aina ya 
biashara, mfano TCRA, TBS, 
TRA.

M f u m o  w a  T N B P 
umeunganishwa na Mfumo 
wa Malipo ya Serikali (GePG), 
hivyo kurahisisha malipo ya 
ada za leseni kulingana na aina 
ya biashara.

Matumizi ya mfumo huu 
yameleta faida mbalimbali 
kwa wafanyabiashara na 
Serikali, zikiwemo: kupunguza 
haja ya kufika BRELA kwa ajili 
ya kuwasilisha maombi ya 
leseni, kuongeza ufanisi kwa 
kupunguza muda wa utoaji wa 
leseni hadi siku tatu za kazi, 
na kuwezesha utunzaji mzuri 
wa taarifa za leseni kwa ajili 
ya takwimu sahihi za sekta ya 
biashara na viwanda.

Ni muhimu sana kwa kila 
mfanyabiashara kujua kuwa 
Leseni za biashara ni nyenzo 
muhimu ya kisheria kwa 
ajili ya kusimamia biashara 
nchini. Kumiliki leseni ni 
hatua muhimu inayothibitisha 
kuwa biashara inayofanyika 
inazingatia sheria.

W a f a n y a b i a s h a r a 
wanahimizwa kuzifahamu na 
kuzitii sheria za nchi, ikiwa ni 
pamoja na Sheria ya Leseni za 
Biashara na sheria nyingine 
zinazohusiana na biashara.

Ikiwa bado hujapata 
Leseni yako ya Biashara 
Kundi ‘A’, tembelea 
www.business.go.tz 
kwa ajili ya kupata 
huduma hii aukwa 
maelezo naufafanuzi 
zaidi, pigasimunamba 
+255 222 212 800.
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Viwanda ni moja ya 
sekta muhimu katika 

kutengeneza ajira na kuchangia 
Pato la Taifa. 
Hapa nchini, viwanda 
vinasajiliwa na kupatiwa aidha 
Cheti cha Usajili au Leseni ya 
Kiwanda kutegemea na 
kiwango cha mtaji wa kiwanda 
husika. 

Ili kuelewa dhana ya usajili na 
utoaji wa leseni za viwanda 
ni vyema tukaelewa sheria 
inayosimamia usajili na utoaji 
wa leseni za viwanda.

Sheria ya Leseni na Usajili wa 
Viwanda ya Taifa, Sura ya 46 
inasimamia na kuratibu usajili 
na utoaji wa Vyeti vya Usajili/
Leseni za Viwanda kwa pande 
zote mbili za Muungano 
(Tanzania Bara na Zanzibar).
Sheria hii ilianza kutumika 
baada ya kusainiwa na Rais 
wa Kwanza wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 
Mwalimu Julius K. Nyerere 
tarehe 27 Aprili, 1967 ikilenga 
kuwezesha uendelezaji wa 
viwanda kwa njia ya kuvisajili 
na kuvipa Vyeti vya Usajili/ 
Leseni za Viwanda.
 
Kwa upande wa Tanzania Bara, 
sheria hiyo inasimamiwa na 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), kwa 
upande wa Zanzibar sheria 
hii inasimamiwa na Wizara ya 
Biashara na Maendeleo ya 
Viwanda.

Kiwanda ni sehemu au mahali 
popote ambako shughuli 
za uzalishaji zinafanyika na 
shughuli hizo za uzalishaji 
zinaweza kutumia mikono 
au mashine, zinazohusisha 
ubadilishaji wa malighafi kuwa 
bidhaa kwa ajili ya kutumika 
na mtumiaji wa mwisho au 
kutumika kama malighafi 

kwenye kiwanda kingine kama 
ilivyoelezwa kwenye Kifungu 
cha 2(a) cha sheria tajwa.

Kwa sasa, pamoja na huduma 
zingine zinazotolewa na wakala 
(BRELA), usajili na utoaji wa 
leseni za viwanda hufanywa 
kwa njia ya kielektroniki kupitia 
Mfumo wa Usajili Kwa njia ya 
Mtandao (ORS), ikihusisha 
uwasilishaji wa maombi, 
kufanya malipo, kuchakata 
maombi na kupokea Cheti 
cha Usajili/ Leseni ya Kiwanda 
husika.

Cheti cha Usajili (Certificate 
of Registration) hutolewa kwa 
kiwanda kidogo chenye mtaji 
usiozidi Shilingi za Kitanzania 
milioni 100, wakati Leseni ya 
Kiwanda (Industrial Licence) 
hutolewa kwa kiwanda chenye 
mtaji wa zaidi ya Shilingi za 
Kitanzania milioni 100 kama 
ilivyoelezwa kwenye Kifungu 
cha 5, 9 cha sheria tajwa hapo 
juu, ikisomwa pamoja na Kanuni 
ya 8 ya sheria hiyo.

Mwombaji wa Cheti cha Usajili/
Leseni ya Kiwanda anapaswa 
kuwa amesajili Kampuni au Jina 
la Biashara au taasisi nyingine 
yeyote kama vile Taasisi zisizo 
za Serikali (NGO) n.k, na kisha 
kupitia Mfumo wa ORS (www.
brela.go.tz) atajaza taarifa 
kamili za kiwanda husika na 
kupakua (Download) kutoka 
kwenye mfumo huo Fomu ya 
Maombi (Consolidated form) 
yenye taarifa alizojaza, kwa 

USAJILI NA UTOAJI WA VYETI VYA USAJILI 
NA LESENI

Na Rosemary S, Otaru
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ajili ya kusainiwa na kupakia 
(Upload) kwenye mfumo 
huo, ikiwa imeambatishwa 
na mchanganuo wa mradi, 
nyaraka yeyote inayothibitisha 
kuwa eneo kilipo kiwanda ni 
kwa matumizi ya viwanda kama 
vile Hati ya kiwanja au Mkataba 
wa pango au barua kutoka kwa 
Mamlaka ya Mipango Miji ya 
Halmashauri husika pamoja na 
kufanya malipo ya ada ya ombi 
husika.

Cheti cha Usajili/Leseni ya 
Kiwanda hutolewa ikiwa na 
masharti mbalimbali kulingana 
na aina ya bidhaa inayozalishwa 
ndani ya siku moja (1) mpaka 
tatu (3) kwa maombi yaliyokidhi 

vigezo.
 
Wakala inatoa wito kwa 
wamiliki wote wa viwanda 
kurasimisha viwanda vyao 
kwakuwa ni hatua muhimu 
kwa mustakabali wa sekta ya 
viwanda na taifa kwa ujumla.

Kwa upande wa Wamiliki wa 
Viwanda, usajili na utoaji wa 
Leseni za Viwanda, ni hatua 
muhimu katika urasimishaji wa 
biashara ambako kupitia usajili 
huo, viwanda husika vinaweza 
kunufaika na fursa mbalimbali 
kama vile kupata mitaji kutoka 
katika taasisi za kifedha, 
kutanua wigo wa masoko 
na kutambulika na taasisi/

mamlaka nyingine za kiserikali 
pamoja na sekta binafsi.

Kwa upande wa Serikali, 
usajili na utoaji wa Leseni za 
Viwanda, unaisaidia kupata 
takwimu sahihi za idadi, aina na 
uwezo wa viwanda vilivyopo, 
ajira, aina ya bidhaa, kiasi 
kinachozalishwa, malighafi 
inayotumika, na michango 
mingine katika uchumi wa taifa 
kama vile kuwezesha ushindani 
sawa sokoni, kuongeza 
mapato, na kusaidia kuweka 
sera na mipango mbalimbali 
kwa manufaa ya sekta ya 
viwanda na taifa kwa ujumla.
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MUUNGANO WA MIFUMO : CHACHU YA 
MABADILIKO KWA WAJASIRIAMALI WANAWAKE 
TANZANIA

Na Mwandishi Wetu

Katika enzi ya kidijitali, 
mifumo bora na 

iliyounganishwa ina jukumu 
muhimu katika kuunda 
mazingira bora ya biashara.

Kwa wajasiriamali wanawake 
nchini Tanzania, kusomana kwa  
mifumo ya kitaasisi unaashiria 
mabadiliko makubwa kwa jinsi 
biashara zinavyoanzishwa, 
kusimamiwa na kukuzwa.

Muunganiko ulioboreshwa wa  
mifumo mbalimbali ya Serikali   
na sekta binafsi unabadilisha 
mandhari na kuwawezesha   
wanawake kuondokana na 
vikwazo na kushiriki kikamilifu  
katika shughuli za kiuchumi. 
Maendeleo haya yana uwezo 
wa kukuza sio tu ujumuishaji 
zaidi, lakini pia kukuza ukuaji 

katika tasnia ya biashara.

Makala haya yanachunguza njia 
kuu za muingiliano kubadilisha 
mfumo wa biashara kwa 
wanawake kote Tanzania 
ambao kijadi wamekabiliana 
na vikwazo vingi zaidi katika
k u p a t a  r a s i l i m a l i , 
usaidizi, mitandao na jinsi 
wanavyoingiliana na mfumo.

Hapo    awali,    kumekuwa 
na changamoto zaidi kwa 
wanawake wanaoanzisha  
biashara wale wa maeneo  ya 
vijijini, imekuwa ni mchakato  
mrefu na mgumu wa usajili.

Katika kusajili biashara ilihitaji  
hatua nyingi na mashirika   
mengi, kila moja ikiwa na seti 
yake ya fomu, ratiba na ada.

Kwa hivyo, wanawake walipata  
changamoto  kukabiliana na 
mfumo    huo kutokana na 
vikwazo vya  muda, ukosefu 
wa rasilimali, au  upatikanaji 
mdogo wa taarifa.

Hali ya kugawanyika kwa 
mifumo ya biashara ilimaanisha 
kuwa wanawake, hasa wale  
walio katika sekta zisizo  
rasmi, mara nyingi walibaki 
nyuma na kutoonekana katika  
uchumi rasmi. Kutoonekana 
huku kulizuia ufikiaji wao kwa 
ulinzi wa kisheria, manufaa ya 
usalama wa jamii na huduma 
zingine muhimu. Muingiliano 
wa Mfumo huhakikisha 
kuwa biashara inaposajiliwa 
inatambuliwa katika mifumo 
tofauti.
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Utambuzi huo huwapatia  
wanawake utambulisho wa 
kisheria kama wajasiriamali 
lakini pia huwafanya wastahili  
usaidizi wa Serikali, kama 
vile ruzuku, au programu za 
mafunzo.

Ujio wa kusomana kwa Mfumo 
wa Usajili wa BRELA kwa njia 
ya Mtandao (ORS) na mifumo 
ya taasisi nyingine za Serikali  
ambayo inasimamiwa na NIDA, 
TRA, PPRA, imewawezesha 
wanawake kukamilisha usajili 
wa biashara kwa haraka na 
kwa ufanisi zaidi kwa mfano; 
mwanamke mjasiriamali 
anapoomba  usajili wa biashara, 
mfumo huthibitisha moja kwa 
moja kitambulisho chake cha 
Taifa na NIDA na usajili wa 
kodi na TRA, hivyo kupunguza 
hitaji la kutembelea ofisi 
mbalimbali. Hii imepunguza 
muda wa kusajili biashara 
kutoka kwa wiki hadi siku   
chache   tu, na kuondoa 
kikwazo kwa wanawake.

Ushirikiano hupunguza hitaji la 
wanawake kujihusisha na ofisi 
nyingi, kazi ambayo hapo awali 
ilihitaji wakati na rasilimali za 
kifedha. Sasa, kupitia mifumo 
iliyounganishwa, wanawake 
wanaweza kupata huduma 
mtandaoni au kupitia vituo 
ndani ya kituo kimoja, na hivyo 
kupunguza kwa kiasi kikubwa 
vikwazo hivi visivyo rasmi.

Ushirikiano zaidi u n a z i b a  
pengo kati ya taasisi za Serikali                                    
na watoa huduma za kifedha. 
Ushirikishwaji katika mifumo                                
ya kifedha bado ni changamoto                                            
kubwa kwa wanawake wengi                                      
nchini Tanzania, kwani  asilimia  
ndogo tu ndiyo wanaopata                              
huduma rasmi za kibenki. 

Kwa  kuunganisha BRELA na 

taasisi                                kama 
TRA na taasisi za fedha ,                                    
wanawake wajasiriamali sasa                       
wanaweza kupata  huduma  
za kifedha kwa urahisi zaidi, 
ikiwa ni pamoja na mikopo, 
akaunti za akiba na suluhu za  
malipo ya kidijitali.  Matokeo                                      
yake,  ushirikiano huwapa                              
wanawake zana za kifedha 
zinazohitajika kupanua  
biashara zao na kushiriki 
kikamilifu katika maendeleo 
ya kiuchumi.

Mabadiliko ya kuelekea 
m i f u m o  i n a y o w e z a 
kushirikiana  yameleta 
msukumo mpana wa kusoma 
na kuandika kidijitali na 
ubunifu. Kwa vile mifumo hii 
inahitaji biashara kuingiliana  
mtandaoni, wajasiriamali                                            
wengi wanawake wamechukua  
fursa hiyo kujenga ujuzi wa 
kidijitali, na kuongeza uwezo 
wao wa jumla wa kustawi katika                                                         
mazingira ya kisasa ya 
biashara yanayoendeshwa na 
teknolojia.

Mipango ya Serikali, kwa 
ushirikiano na washirika wa 
sekta binafsi, inatoa programu                             
za mafunzo kwa wanawake 
katika zana za kidijitali, mifumo  
ya biashara ya mtandaoni na 
ujuzi wa kifedha, ambayo yote 
ni muhimu kwa ulimwengu 
unaozidi kuunganishwa.
Kadhalika, ushirikiano 
umerahisisha wanawake  
kupata  masoko zaidi ya 
maeneo yao ya biashara.

Kwa mifumo y a  
kidijitali iliyounganishwa na 
mifumo ya fedha, biashara 
na forodha, wanawake sasa 
wanaweza  kupanua biashara 
zao katika   masoko  ya kikanda 
au kimataifa   bila michakato 
migumu, ambayo  hapo awali, 

ilifanya biashara   isiweze 
kufikiwa na biashara ndogo 
ndogo.

Muunganiko usio na 
mnyororo wa mifumo sio tu 
huwanufaisha wajasiriamali 
wanawake, bali pia huchangia 
ukuaji na ushirikishwaji 
wa uchumi wa Tanzania.
Kulingana na tafiti, wanawake  
wanapowezeshwa kiuchumi, 
huwekeza zaidi katika familia 
na jamii zao, n a  
hivyo kusababisha athari ya 
kuzidisha ambayo huongeza 
ustawi wa kijamii kwa ujumla.

Msukumo wa Serikali ya 
Tanzania kuelekea kwenye 
mfumo wa kidijitali na 
muingiliano wa mifumo pia 
unawiana kwa karibu na  
mipango mipana inayolenga 
kufikia usawa   wa   kijinsia 
na maendeleo endelevu; 
kuwawezesha wanawake 
kurasimisha biashara zao, 
kupata rasilimali za kifedha 
na kupunguza muda na juhudi 
zinazohitajika. Ili kuzingatia     
mahitaji ya udhibiti, Serikali 
inaweka msingi wa uchumi 
shirikishi zaidi ambapo 
wanawake wanaweza kustawi   
pamoja na wanaume.

Wakati Tanzania inaendelea 
kuweka mkazo katika matumizi 
ya mifumo iliyounganishwa 
k i d i j i t a l i ,  w a n aw a ke 
wanasimama kuwa miongoni 
mwa wanufaika wakubwa, 
kupata zana, rasilimali, 
na imani i nayohitajika ili 
kufanikiwa          katika mazingira 
ya biashara yenye ushindani. 
Hili si jambo la  kubadilisha 
kwa wanawake; ni chachu ya 
maendeleo ya jumla   ya nchi 
na ukuaji wa uchumi.
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BRELA YATAKIWA KUENDELEZA USHIRIKIANO NA 
WADAU WAKE

Na Gerard Nyang!ali

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 

(BRELA), imetakiwa kuendelea 
kushirikiana na wadau wake 
katika masuala mbalimbali 
ya kiteknolojia kwa lengo 
la kuboresha mazingira ya 
ufanyaji biashara nchini na 
kuondoa changamoto.

Wito huo umetolewa na 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Viwanda na Biashara 
Mhe. Balozi Dkt. John 
Simbachawene wakati wa 
maadhimisho ya miaka 10 ya 
SCANCODE iliyofanyika katika 
ukumbi wa ofisi za COSTECH 
jijini Dar es Salaam hivi 
karibuni.
 
Katika hotuba yake ya ufunguzi 
wa maadhimisho hayo, Mhe. 
Dkt. Balozi Simbachawene 
alisema ni muhimu Taasisi 
za Serikali zinazohusika na 
masuala ya viwanda na biashara 
kama vile BRELA ziendeleze 
mashirikiano na SCANCODE ili 
kuwasadia wafanyabiashara na 
wajasiriamali kuondokakana 

na bidhaa bandia sokoni.
Akizungumzia namna ambavyo 
BRELA inavyotekeleza 
majukumu yake, Afisa Sheria 
kutoka taasisi hiyo Bi. Vicencia 
Fuko alisema, kwa sasa Wakala 
imefanikiwa kukabiliana 
na vishoka kwani shughuli 
zote zinafanyika kwa njia ya 
mtandao ORS na kuwanyima 
fursa ya kuwalaghai na 
kuwaliza wateja.

“BRELA ni moja ya Taasisi ya 
Serikali ambayo inasimamia 
sheria, hasa zinazohusika 
na uendeshaji wa biashara 
nchini pamoja na kutoa leseni 
za biashara ambao kwa sasa 
huduma zote zimerahisishwa 
na zinapatikana kwa njia ya 
mtandao wa ORS” alsema Bi. 
Fuko.

Aidha, Bi. Fuko aliwataka 
wadau wa BRELA kutosita 
kuwasiliana na Wakala kupitia 
Kituo cha Miito (Huduma kwa 
Wateja) pale wanapopata 
changamoto au hata kufika 
katika Ofisi za BRELA zilizopo 

mtaa wa Shaban Robert, Posta 
jijini Dar es Salaam.

BREL A pia i l itumia 
maadhimisho ya miaka 10 ya 
SCANCODE kutoa mafunzo na 
elimu ya urasimishaji biashara 
kwa washiriki ambao wengi 
ni wajasiriamali na baadhi 
ya Taasisi zilizohudhuria 
maadhimisho hayo.

SCANCODE ni kampuni bunifu 
ya teknolojia ya mawasiliano 
(ICT) ambayo imeanzishwa 
na kijana wa Kitanzania na 
kusajiliwa katika Wakala 
wa Usajili wa Biashara na 
Leseni BRELA huku ikipatiwa 
uhakiki na Tume ya Sayansi 
na Teknolojia Tanzania 
(COSTECH) kwa njia hatamızı.

Kampuni ya SCANCODE 
ilianzishwa mwaka 2014 na 
imekuwa ikifanya kazi za 
kuwasaidia wajasiriamali hasa 
wazalishaji kupambana na 
bidhaa feki sokoni kwa kutumia 
Msimbo Milia (Barcode) 
ambayo hubandikwa kwenye 
bidhaa kabla haijafikishwa 
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Msajili wa Makampuni anapenda kuwataarifu Wamiliki, Wakurugenzi na Makatibu wa makampuni 
kwamba baadhi ya makampuni yamekuwa hayatekelezi wajibu wao wa kisheria wa kuwasilisha 
kwa Msajili wa Makampuni Taarifa za Mwaka na Mizania (Annual Returns and Audited 
Accounts) za Kampuni kama Sheria ilivyoelekeza. 

Sheria pia, inayataka Makampuni ya Kigeni (Foreign Companies) kuwasilisha Mahesabu yake 
ya Mwaka kila mwisho wa mwaka (Calendar Year). 

Taarifa hizi zinatakiwa kuwasilishwa kwa Msajili wa Makampuni kila ifikapo tarehe na mwezi ambao 
kampuni ilisajiliwa (anniversary of incorporation) au tarehe nyingine yoyote ambayo Kampuni 
itakuwa imeichagua na kumtaarifu Msajili wa Makampuni nae akaridhia. Sharti hili ni kwa mujibu wa 
Kifungu cha 128 cha Sheria ya Makampuni, Sura 212. 

Msajili wa Makampuni anapenda kuwafahamisha na kuwakumbusha kwamba, kuanzia sasa, 
Taarifa za Mabadiliko yoyote yanayoletwa na kampuni hayatafanyiwa kazi mpaka Kampuni husika 
itakapokuwa imewasilisha Taarifa zake za Mwaka. 

Taarifa za Mwaka na Mahesabu ya Mwaka kwa kampuni za kigeni (Foreign Companies) 
husaidia kutoa taswira halisi ya Kampuni, hivyo humuwezesha Msajili wa Makampuni kuwa na 
taarifa sahihi za Kampuni husika. Makampuni yanahimizwa kuwasilisha Taarifa za Mwaka ili 
kuepuka usumbufu unaoweza kutokea wakati kampuni inawasilisha taarifa za mabadiliko mbalimbali 
yanayotokea katika kampuni. 

UWASILISHAJI WA UWASILISHAJI WA 
TAARIFA ZA KAMPUNI TAARIFA ZA KAMPUNI 

BAADA YA USAJILIBAADA YA USAJILI
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